รูปประจำกลุ่ม

รับปรึกษาปัญหาชีวิต

เมื่อรู้สึกตัว..เขาก็หายไป

349 ผู้เข้าชม 1 ความคิดเห็น

สวัสดีคับ พอดีผมมีเรื่องอยากจะเล่าให้ทุกคนฟัง เป็นเรื่องของผมกับคนที่ผมยังรัก ตอนนี้เราเลิกกันได้ประมาน4เดือนแล้วนะคับ
อันดับแรกขอเกิ่นนำก่อนว่าเราคบกันตั้งแต่ปีใหม่ปีที่แล้ว แต่เราอยู่ไกลกันคนละจังหวัดเลยนะคับ แต่มันไม่ใช่ปันหาเพราะผมกับเค้าก็คุยกันทุกวันวันไหนวันหยุดผมก็จะคุยกับเขาผ่านไลน์ทั้งวันทั้งคืนเรียกว่าขาดเขาไม่ได้เลย   เราก็รักกันดีไ่มีปันหาอะไรใหญ่โต ผมขอเรียกเขาว่าพิม'นะคับ  จนถึงช่วงเดือนพฤศจิกาที่ผ่านมา เราได้ทะเลาะกันรุนแรงากผมขึ้นมึงกูกับพิม      ซึ่งพิมไม่ชอบแต่ผมก็ไม่หยุดจนมันบานปลายทำให้เราไม่หวานเหมือนเดิม แต่ยังไม่ถึงกับเลิกนะครับ เขามักจะประชดผมด้วยการเขียนคำบรรยายประชดประชันลงในรูปโปรไลน์แระเฟส     ผมก็ไม่ได้ใส่ใจอะไร จนเดือนธันวา   ที่คณะผมมีกิจกรรมภายในม. ช่วงนั้นยุ่งมาก ต้องคุมรุ่นน้อง ซ้อมเชียต่างๆ ไม่มีเวลาคุยกัน ผมถึงบ้านก็ดึกดื่นผมไม่ได้ใส่ใจพิมเหมือนเมื่อก่อน   ผมก็รู็สึกนะคับว่าเดี๋ยวนี้เราห่างเหินกันนะ แต่ผมไม่ได้ใส่ใจ รู้ไหมคับเพราะอะไร?? เพราะผมชอบน้องที่ผมคุมอยู่นั่นเอง ยอมรับว่าผอมมันเลวมาก แต่เราก็ยังไม่เลิกกันนะคับ เพราะพิมไม่รู้ จนวันนึงพิมขอเลิกผม ด้วยเหตุผลว่าวันๆนึงผมไม่มีเวลาให้พิม แต่ผมก็ง้อนะคับเพราะผมรักพิมอยู่ไม่อยากเลิก ส่วนน้องที่ผมชอบและกำลังคุยๆก็คุยต่อโดยที่พิมไม่รู้ แล้วพอผมกับพิคืนดีกันช่วงแรกผมก็คุยกับเทอทุกวัน แต่พอหลังๆผมรู้สึกเบื่อ ไม่อยากคุย ปกติแรกๆที่คบถ้าวันไหนไม่ได้คุยกันผมจะกระวนกระวายมาก แต่ตอนนี้ความรู้สึกนั้นันหายไปหมด     แต่เราก็ยังทนคบกันต่อจนกิจกรรมต่างๆของผมเสร็จ ผมก็ไม่ได้คุยกับเทอเหมือนเดิมเพราะตอนนี้ผมกับน้องที่คุยด้วยเรากำลังจะคบกัน   น้องที่คุยด้วยไม่รู้นะคับว่าผมมีแฟน อย่าเพิ่งด่าผมเหี้ยนะคับ555อ่านให้จบก่อน  แร้วก็พอดีวันนั้นผมกับพิมทะเลาะกันอีกรอบความนี้ใหญ่โตมากจิงๆ เพราะต่างฝ่ายก็ด้ากันรุนแรงผมเปนฝ่ายบอกเลิก ซึ่งผมไม่เคยเสียใจเลยที่เลิกกันในตอนนั้นผมดีใจที่ได้คบกับน้องคนนี้ ผมขอสมมุดชื่อว่าน้อง ดี'นะคับ ผมกับน้องดีก็เริ่มคบกันช่วงแรกๆก็ดีคับเพราะเราอย่ใกล้กันตอนเย็นก็เจอกัน เราไท่เคยทะเลาะกัน จนถึงวันวาเลนไทน์คับ ผมซื้อดอกไม้มาช่อนึงเอาไปให้เค้าที่ม. เค้ารับดอกไม้ผมแต่ผมคิดว่าวันวาเลนไทน์คงจะได้ของขวันจากเค้าบ้างในฐานะแฟนแต่ไม่มีเลยผมก็น้อยใจแจ่ไม่ได้ซีเรียสเรื่องของขวันอยู่แล้วแต่ที่ทำให้น้อยใจสุดๆคือ เสร็จแล้วเค้าก็ไปขุกกับเพื่อนที่ห้องคอมคับไม่สนใจผมเลย ปล่อยให้ผมนั่งอยู่คนเดียวจนผมทนไม่ไหวเลยกลับไปก่อน พอตอนเยนเค้าก็ส่งไลน์มาถามว่ากลับบ้านทำไมไม่บอก ผมเลยบอกว่าแล้วยู่ให้บอกมั้ย  บางคนอาจคิดว่าผมงี่เง่านะคับ แต่ถ้าคุนเจอแบบผมคุนจะรู้ 
แล้วพักหลังๆนะคับเค้าไปไหนก็มักจะไม่ค่อยบอกผม เค้าคุยกับคนอื่นในเฟส (เราแลกรหัสกัน) แต่กับผมเค้าไ่ม่ยอมทัก เพราะเค้าให้เหตุผลว่าไม่มีไรคุย ล่าสุดเพิ่งทะเลาะกัน   เค้าบอกผมงี่เง่า เรื่องแค่นี้ทำไมต้องโมโห แล้วถ้าเปนคุนเหนแฟนคยกับคนอื่นในเฟส แต่ไม่คุยกับคุนคุนจะรู้สึกยังไง ตอนนี้ผมเสียใจนะแต่ผมคิดว่าสิ่งที่เกิดขึ้นคล้ายสิ่งที่ผมทำกับแฟนเก่า ถ้าผมยังบอกว่ารักเค้าอยู่ผมจะดูเห็นแก่ตัวไหม ผมแค่รู้สึกผิดอยากขอโอกาดแก้ตัวให้ดีกว่านี้ผมยอมรับว่าผมคบกับพิมผมมีความสุกมากพิมดีที่สุดแล้ว แต่เป็นเพราะผมทำให้เราต้องเลิกกัน   ผมเลยมีคำถามจะถามว่า
1 ถ้าผมจะเลิกกับแฟนตอนนี้ผมทำถูกไหม
2 ผอยากกับไปแก้ตัว ขอโอกาดแฟนเก่าซึ่งรู้ว่ายาก ผมควรเริ่มต้นยังไง
ขอบคุนนะคับที่รับฟังผม
ความคิดเห็นที่ 1
ก่อนอื่นขอออกตัวก่อนนะว่า "เราไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญการให้คำปรึกษา" นะ
เป็นผู้ใช้งานในบอร์ดปกตินี่แหละ

เท่าที่อ่านดีคุณคงกำลังสับสนอยู่หรือเปล่า สับสนกับตัวเองและสับสนว่าจะทำอะไรต่อไปดี
ในการตัดสินใจทุกครั้งมันส่งผลกระทบกับความรู้สึกของใครอีกหลายๆ ฝ่าย
ดังนั้นเวลาจะตัดสินใจทำอะไรขอให้คิดให้ดีก่อนล่ะ

ชีวิตมันต้องเดินหน้าต่อไปนะ

ประเด็นที่น่าสนใจ :

คุณบอกว่ารักพิมอยู่และอยากขอโอกาสแก้ตัวอีกครั้ง
แล้วคุณถามเขาหรือยังว่าเขายังรักคุณอยู่หรือเปล่า?
ถ้าคุณเลือกที่จะทิ้งน้องดีกลับไปคบกับพิม แล้วบังเอิญพิมไม่สนใจจะกลับมาล่ะ?

หรือถ้าคุณได้คบกับพิมอีกครั้งจริง แล้วความรู้สึกของน้องดีล่ะ?

ลองให้เวลากับตัวเอง
นั่งทบทวนและไตร่ตรองสักนิด ทำความเข้าใจกับตัวคุณเองสักนิด

ลองถามตัวเองก่อนว่าตอนนี้คุณมีปัญหาเรื่องอะไรกันแน่ระหว่าง "น้องดีไม่สนใจ" หรือ "รักพิมมากอยากกลับไปขอคืนดี"
หรือมีอย่างอื่นที่ไม่ได้ใส่มาในข้อความด้านบนนี้

ถ้าเป็นเรื่องน้องดี คุณต้องถามตัวเองก่อนว่าจริงๆ แล้วรู้สึกอย่างไร?
อยากให้มันดีขึ้น หรือไม่ต้องการจะไปต่อกับคนนี้แล้ว
แล้วจะจัดการกับเรื่องนี้อย่างไร

กำ... ร่ายซะยาวเลย 
เอาเป็นว่าเป็นกำลังใจให้ละกันนะ
แค่เข้ามาลองให้คำแนะนำดู เพราะการแก้ปัญหาโดยใช้เหตุและผลไตร่ตรองก่อนย่อมดีเสมอ
แต่ถ้าไม่ไหวจริงๆ ก็เข้ามาปรึกษาที่บอร์ดนี้ได้เสมอ อาจได้ไอเดียจากคนอื่นๆ แถวนี้ก็ได้
แสดงความคิดเห็น
หรือ