รูปประจำกลุ่ม

รับปรึกษาปัญหาชีวิต

แอบชอบเพื่อนสนิทที่มีแฟนแล้ว ทำไงดี

1,581 ผู้เข้าชม 4 ความคิดเห็น

หวัดดีค่ะ ขอปรึกษาหน่อยนะคะ อันนี้เอาคร่าวๆนะคะ จริงๆมีเยอะมากๆค่ะ คือ เราแอบชอบเพื่อนสนิทคนนึงค่ะ แอบชอบมา2 ปีแล้วค่ะ  แต่มันก็มีแฟนแล้วนะคะ มันคบกัน 3 ปีแล้วค่ะ เราก็คุยกับมันบ้างก็ไม่ได้จะไปแย่งหรอก พอคุยไปเรื่อยๆเริ่มสนิท มันก็เริ่มมันพูดให้เราหวั่นไหวอะค่ะ ประมาณแบบจีบได้มั้ย น่ารักจังเลย อะไรเงี้ยอะ เราก็แกล้งมันว่า เดี๋ยวฟ้องแฟนมันหรอก แล้วมันก็บอกว่า แฟนไรไม่มี เลิกแล้ว แต่จริงๆมันก็ยังไม่ได้เลิกอะค่ะ แล้วคือเราก็รู้นะว่ามันพูดเล่นอะ แต่คนแอบชอบมันก็มีคิดไปเองบ้างอะ แล้วคือ มันหนักขึ้นเรื่อยๆค่ะ อย่างมีตอนนึง คือ ถ้ามีคาบว่างเราจะชอบไปนั่งคุยกับมันอะค่ะ ก็นั่งคุยไปเรื่อยๆพอใกล้หมดคาบ กลุ่มเพื่อนมันจะลงไปก่อน เพื่อนมันก็ชวนลงไป มันพูดว่า "จะรีบไปไหนวะ งั้นมึงลงไปก่อนเลย นั่งอยู่กับคนไม่สวยดีกว่า" คือทำเราหลงตัวเองมากค่ะ TwT แล้วคือ ปกติในโลกโซเชียลเราจะทักมันไปก่อนประจำอะค่ะ มีวันนึงเราก็ตั้งสเตตัสลอยๆในการีน่าว่า "ไม่เคยจะทักกูก่อนอะ" หลังจากนั้นมันทักเรามาก่อนทุกวันเลยค่ะ เราก็ตกใจนะ แต่ก็พยายามคิดว่า บังเอิญละมั้ง ตอนอยู่ รร. มันก็ชอบมาคุยมาทักเราก่อนนะ คงเพราะความสนิทอะ คุยกันทุกวัน มันก็ชอบมาแกล้ง มาลูบหัว มาจับมือ เราก็หวั่นไหวนะ -/- และอยู่ห้องเดียวกันด้วย เพื่อนเราก็ชอบมาอวยว่า "เนี้ยเหมือนมันชอบมึงเลย มันคุยกับมึงมากกว่าแฟนมันอีก ดูดิไม่เห็นมันอยู่กับแฟนเลย"เราก็ยิ่งคิดไปเองหนักขึ้นไปอีก และบวกกับการที่มันชอบพูดว่าเลิกกับแฟนแล้วด้วย ยิ่งหนักเลย เราเลยคิดว่าถอยห่างดีกว่า เพราะมันก็ชอบไปเล่นกับคนนู้นคนนี้เราก็เจ็บ ชอบมาพูดให้เราคิดไปเองด้วย เพื่อนเราบอกว่า ลองหาคนชอบใหม่ดู เราทำไงก็ลืมมันไม่ได้อะค่ะ เพื่อนก็เลยบอกว่าลองเมินมันดูลองไม่คุยเผื่อจะลืมได้ เราเลยเมินมันค่ะ มันมาคุยเราก็พยักหน้า ไม่ตอบ มันมาผลักมาแกล้งอะไรเราก็เมินอะค่ะ ทำเหมือนมันไม่มีตัวตน สุดท้ายมันก็มาถามว่าเราเป็นอะไร เราก็ส่ายหน้า และก็ยิ้มเจื่อนๆให้มันอะค่ะมันก็ตื้อเราดึงขา จับแขน บลาๆ จนเราใจอ่อนอะค่ะ แล้วเราก็กลับไปคุยกับมันตามปกติ แล้วมีตอนนึง มีคนนึงมาชอบเราค่ะ แล้วคนนั้นก็มาประกาศหน้าเฟสเราเลย TwT คนที่เราแอบชอบมันก็มาไลค์มาเม้นนะ เราอายมากเลย คนที่เราแอบชอบมันเม้นว่า เขินจังเลย เราก็แบบชิบหายและมันจะเข้าใจผิดมั้ย คนที่เราแอบชอบมันก็ทักเราในแชทว่า "เธอทำฉันเสียใจ"เราก็ถาม"เสียใจไรเล่าา -3-"มันก็บอกว่า "โดนแย่ง 555555" เราก็แบบมโนไปไกลเลยอะ คือเริ่มแยกไม่ออกแล้วว่าอันไหนจริงอันไหนเล่นอะ หลายอาทิตย์ผ่านไปเราก็คุยกับมันตามปกติ มันก็มาหยอดๆเราทุกวัน เราก็ทนไม่ไหวและเราเลยตัดสินใจ คบกับคนที่มาชอบเราอะค่ะ เรารู้นะว่ามันไม่ดีอะ แต่คือตอนนั้นเราคิดว่า ถ้าคบกันอาจจะทำให้ชอบมันขึ้นมาแล้ว อาจจะลืมคนที่แอบชอบได้ เพราะมันก็มีแฟนแล้วด้วย แต่มันไม่เป็นอย่างงั้นอะค่ะ เพราะเราคบกับคนนั้นเราอึดอัดมาก ไม่มีความสุข ไม่อบอุ่นเหมือนตอนที่คุยกับคนที่แอบชอบ เราก็คิดว่าถ้ายื้อไว้ไม่ดีแน่ๆจะทำให้คนนั้นเจ็บเปล่าๆ และช่วงที่เราคบกับคนนั้นเราไม่ได้คุยกับคนที่แอบชอบเลยค่ะ (ตอนนั้นอยู่ช่วงปิดเทอมนะคะ )ก่อนวันที่จะบอกเลิก เรากลับไปคุยกับคนที่แอบชอบ เราก็ทักมันไป มันก็พิมพ์มาว่า "อุ้ย เขินจังทักแชทด้วย5555" ก็คุยกันไปเรื่อยๆ เราก็แกล้งถามมันว่า"มีแฟนดีตรงไหน?" มันก็บอก"นั่นดิ เรามาลองคบกันมะ 55555555555" เราก็แกล้งถามไปอีกว่า"จะเลิกยังไงดี" มันตอบเรามาว่า "หาใหม่แม่ม เรามาคบกันมา แล้วเลิกพร้อมกันเลย 666666+" ตอนนั้นคือ สติสตังไม่อยู่กับตัวและแต่เราว่ามันก็พูดเล่นอะ ก็คุยนู้นนี่กันไปเรื่อยๆพอมันจะไปนอน มันก็บอก "ไปและ ฝันดีจ้า เดี๋ยวว่างๆพี่มาจีบต่อนะจ้ะ55555"เราก็บอก "จ้ะ -.-"มันก็ทิ้งท้ายว่า "แย่ง...แม่งเลย 5555555"(...คือชื่อของคนที่เรากำลังคบอยู่ตอนนั้น คนที่มาชอบเราอะค่ะ) คือหวั่นไหวมากค่ะ หลังจากนั้นเราก็เลิกกับคนนั้น คบได้ประมาณ 2อาทิตย์ คือเรารู้สึกผิดมากค่ะ เราไม่ค่อยชอบทำให้อื่นเจ็บนะ เพราะแม่เราสอนตลอดว่าให้เอาใจเค้ามาใส่ใจเรา เราก็เข้าใจอะถ้าคนที่เราชอบมาทำกับเราแบบนี้เราก็คงเจ็บเหมือนกัน เพราะก่อนจะคบเราปฏิเสธมันไปรอบนึงแล้ว จำได้ว่าร้องไห้ด้วยและอีคนที่เราแอบชอบมันก็มาถามเราว่าเป็นไร มาจับมือมาบลาๆ ทำเราคิดไปเองอีกแล้ว หลังเรื่องนี้จบก็คุยกับคนที่แอบชอบไปเรื่อยๆมีวันนึงมันมาถามว่าเราชอบใคร เราก็ไม่ยอมบอก และมันอะชอบไปเล่นกับผู้หญิงคนอื่นเราก็หึงอะ เราก็นั่งซึม และมีวันนึง มันก็มาถามเราอีกว่าชอบใคร คราวนี้มันไม่ได้ถามคนเดียวอะจิ เพื่อนมันทั้งกลุ่มมารุมถามเราอะ TwT ถามไปถามมามันก็ไปเล่นบาส กับเพื่อนมันคนนึง เพื่อนมันที่เหลือ ก็ยังถาม   ถามไปถามมามันก็รู้กันหมดทั้งกลุ่มเลยจ้าาา TwTยกเว้นมันนะ เราจำไม่ได้แล้วว่ามันรู้เพราะอะไรนะแต่จำได้ขึ้นใจเลยว่าตอนนั้นเราร้องไห้ด้วย -/- เราเลยถามเพื่อนมันคนนึงซึ่งไอเนี้ยเป็นแฟนเพื่อนเรา เราเลยค่อนข้างสนิทกับมัน เราถามว่าทำไมอยู่ๆถึงมารุมถามกันขนาดนี้ เพื่อนมันคนนั้นก็บอกว่า ตอนนั้นพวกมันนั่งกินก๋วยเตี๋ยวหน้า รร. อยู่แล้ว อยู่ๆไอคนที่เราแอบชอบมันก็พูดขึ้นมาว่า "เดี๋ยวนี้มายด์เป็นอะไรวะ เห็นซึมๆ มันแอบชอบใครรึป่าววะ" แล้วพวกมันก็เลยวางแผนว่าจะมารุมถามกันอะค่ะ หลังจากวันนั้นก็แทบจะรู้กันทั้งโลกอะค่ะ = = เพื่อนเราก็เชียร์มากเลยค่ะ และมันเคยบอกเราครั้งนึงว่า ถ้าไม่ติดว่ามันอยู่ห้องเดียวกับเรามันจีบเราไปแล้ว แต่ปัจจุบันเราอยู่ม.4 และค่ะ อยู่คนละห้องและ อันนี้เป็นเรื่องตอนม.3ซะ ส่วนใหญ่ค่ะ ปัญจุบันก็ยังเหมือนเดิมอะค่ะ ล่าสุดมันคุยไมค์กับเราในคอมอะค่ะ มันพูดอะไรสักอย่าง คือเราไม่ได้ฟังอะ 5555 เรามาฟังตอนมันพูดว่า "เพราะรักนะเนี้ยไม่รักไม่ทำหรอก เค้าเป็นห่วงนะเนี้ย"อะไรสักอย่าง เราก็หวั่นไหวนะ แต่เริ่มชินอะ-.- เราก็พยามตอบเล่นๆไปว่า "หรอออออ จริงหรอจ๊ะ"ประมาณนี้ มันก็บอกว่า"เนี้ย พอเค้าจริงจังก็ไม่ยอมจริงจัง"เราก็ได้แต่หรอๆเพราะพูดไม่ออกเหมือนกัน มันก็บอก"เนี้ยไม่เคยจะเห็นหัวเค้าไง มีผู้ชายใหม่แล้วหนิ" เราก็หรอ เหมือนเดิม เพราะเราว่า ยังไงมันก็พูดเล่นอะ อันนี้คือล่าสุดที่มันมาพูดให้หวั่นไหว ปัจจุบันมันก็ยังคบกับแฟนอยู่นะ แต่แฟนมันไปต่อม.4รร.อื่นอะ เราควรทำไงดีคะเพราะ เพื่อนเราก็เชียร์กันมากเลย แต่มันก็ยังไม่เลิกกับแฟนมันเลย เราคิดว่า ถ้ามันชอบเราจริงมันคงเลิกกับแฟนมาคบกับเราแล้ว แต่เราก็ยังสับสนว่าเราควรถอยห่างดีมั้ยเพราะเราก็อยากเป็นแฟนกับมันนะแต่ว่าไม่อยากไปแย่งของของใครเราจะทำไงดีคะT____T และเพื่อนก็บอกหลายคนด้วยว่าให้คุยกันไปเรื่อยๆอะค่ะ ควรถอยหรือเดินต่อไปคะ 
ความคิดเห็นที่ 1
ขออนุญาตนะคะ

น้องรู้อยู่แล้วว่า "ถ้าเขาจริงจังคงเลิกกับแฟนแล้วมาคบกับน้องแล้ว"
มันเป็นการพูดทีเล่นทีจริง แต่มันส่งผลกับความรู้สึกของตัวน้องเอง

เราเป็นผู้หญิงนะคะ
ผู้หญิงน่ะความรู้สึกอ่อนไหวง่ายนะ
ถ้าจะคิดจะรักใครจะคบกับใครเพียงเพราะว่าคุยกันแล้วมีความสุข แล้วถ้าวันหนึ่งเขาไม่คุยกับเราล่ะ?
ถ้าวันนี้เขามีแฟนแต่ยังมาคุยทีเล่นทีจริงกับเรา ถ้าคบกับเราแล้วเขาจะไม่ทำแบบนี้กับใครหรือ?

ความสุขที่เกิดจากการพูดคุย มันไม่ได้ยั่งยืนเหมือนกับความสุขที่เกิดจากความรักความเข้าใจ
การให้ความรัก และทำทุกอย่างที่ทำให้คนที่เรารักมีความสุข นั่นต่างหากถึงเรียกว่ารักที่แท้จริง

อย่าเชื่อคำพูดหวานๆ จากคนที่ไม่เคยทำอะไรเพื่อเราเลยนะคะ
ความคิดเห็นที่ 2 » อ้างถึงความคิดเห็น 1 ของ เอริน ฤาชา
ขอบคุณที่ช่วยชี้ทางนะค้าาา ^___^ ตอนนี้เริ่มห่างๆไปแล้วค่ะ แต่ก็มีหวั่นๆบ้างนิดหน่อยค่ะ ยังไงก็ขอบคุณนะคะ ^^
Middiiz Kuroko (เจ้าของกระทู้)
...
ความคิดเห็นที่ 3
ความรู้สึกดีๆ ก็ไม่ได้มีอะไรเลวร้ายซะทีเดียวนะคะ
ถ้าน้องเก็บความรู้สึกดีๆ ไว้และคอยรักษาระยะห่างไว้ได้
น้องจะไม่ต้องเสียเพื่อนคนนี้และความรู้สึกดีๆ เหล่านี้ไปนะคะ

เป็นกำลังใจให้ค่ะ
ความคิดเห็นที่ 4
 เราก้อเป็นเหมือนกัน คือ เคเาชอบแกล้งเรา ชอบแหย่
ชอบเล่นหัว แซวบ้าง บางทีเดินมาตบหัวบ้าง
พอเราไปถามใครก้อมีแต่คนบอกว่า เค้าชอบเรา
วันนึงเพื่อนเราไปนั่งใกล้เค้า ตอนไปทัศนศึกษา
แล้วจู่ๆเค้าก้อพูดขึ้นมาว่า จะโทรหรือไม่โทรดี
แล้วเพื่อนเราก้อหันไปถาม จะโทรหาแฟนหรอ
เค้าตอบว่า ใช่จะยืมพาวเวอร์แบงค์น่ะแต่กลัวแฟนจะ
โวยวายใส่ แล้วเพื่อนก้อมาเล่ามาให้เราฟัง
มันเจ็บนะที่เค้าไม่เคยบอกใครเลยว่ามีแฟนแล้ว
เล่นทำเราใจหายวูบไปเลย

อยากรู้ว่าถ้ามีแฟนอยู่แล้วทำไมถึงไม่บอก
ทำไมถึง มาให้ความหวัง เพราะทำอย่างนี้มันเจ็บ
แสดงความคิดเห็น
หรือ